
  

Mwelekeo wa Msimu wa Mvua 
kwa Ngazi ya Mkoa na Wilaya 

zake 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania,  

Chuo kikuu cha Dodoma, Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu 
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  

 (IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

 
                      727N – 00/2022  

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2022 – APRILI, 2023) KWA MAENEO YA KUSINI MWA 
MKOA WA MOROGORO 
Umetolewa: 26/10/2022 

 
 Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2022 hadi Aprili, 2023; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Morogoro na wilaya zake: 
 

(I) Ngazi ya Mkoa 
 
 

  
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa mkoa wa Morogoro. (b) Ramani inayoonesha 

wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Morogoro. Angalizo: Wastani wa muda mrefu 

wa miaka 30 (1991-2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine 

yamezingatiwa. 

 
 
Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Morogoro. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

• Vipindi virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu hususan kati ya miezi ya Novemba, 2022 

hadi Januari, 2023. 

 

Mvua za Msimu (Novemba, 2022 – April, 2023) 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Morogoro. Mvua zinatarajiwa 

kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022 na kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023.  

 

Angalizo:  

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi chini ya wastani, izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya 

mvua kubwa yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache. 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2022 – APRILI, 2023) KWA WILAYA YA KILOMBERO 
Umetolewa: 26/10/2022 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2022 hadi Aprili, 2023; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kilombero, Morogoro. 

 Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kilombero.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Disemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Kilombero, Morogoro. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 
 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Kilombero 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022. 

Zitaisha: Mwezi Mei, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za chini 

ya wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Kilombero ni milimita 

890 hadi 1630. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Februari, 

2023. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi 
virefu vya ukavu vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan 
miezi ya Novemba, 2022 hadi Januari, 2023.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo na mifugo  

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.  

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao 

wanaoambatana na mvua chache wanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa malisho 

na maji kwa ajili ya mifugo. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora zinazohifadhi 

unyevunyevu katika udongo.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2022 – APRILI, 2023) KWA WILAYA YA MALINYI 
Umetolewa: 26/10/2022 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2022 hadi Aprili, 2023; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Malinyi, Morogoro. 

 Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Malinyi.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Disemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Malinyi, Morogoro. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 
 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Malinyi 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za chini 

ya wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Malinyi ni milimita 

890 hadi 1630. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Februari, 

2023. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi 
virefu vya ukavu vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan 
miezi ya Novemba, 2022 hadi Januari, 2023.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo na mifugo  

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.  

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao 

wanaoambatana na mvua chache wanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa malisho 

na maji kwa ajili ya mifugo. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda mfupi 

zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora zinazohifadhi 

unyevunyevu katika udongo.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2022 – APRILI, 2023) KWA WILAYA YA ULANGA 
Umetolewa: 26/10/2022 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2022 hadi Aprili, 2023; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Ulanga, Morogoro. 

 Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Ulanga.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Disemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Ulanga, Morogoro. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mvua za Msimu (Novemba, 2022 – Aprili, 2023) kwa 

wilaya ya Ulanga 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Disemba, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za chini 

ya wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Ulanga ni milimita 

890 hadi 1630. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Februari, 

2023. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi 
virefu vya ukavu vya siku 10 au zaidi katika msimu huu hususan 
miezi ya Novemba, 2022 hadi Januari, 2023.  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo na mifugo  

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.  

o Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao 

wanaoambatana na mvua chache wanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa malisho 

na maji kwa ajili ya mifugo. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda mfupi 

zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora zinazohifadhi 

unyevunyevu katika udongo.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 
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